Hỏi đáp trực tuyến

Tiêu đề câu hỏi

Điều kiện xuất trình giấy tờ xe

Nội dung câu hỏi

Người hỏi : Lê Thị Nga

Tôi muốn hỏi trường hợp nếu tôi bị Cảnh sát giao thông kiểm tra bằng lái xe máy thì tôi có thể xuất trình bằng lái xe ô tô B2 thay cho bằng lái xe máy được không?

STT Nội dung Tài liệu đính kèm
1

Đơn vị trả lời : Công an tỉnh

Công an tỉnh trả lời câu hỏi của ông(bà) Lê Thị Nga hỏi về Điều kiện xuất trình giấy tờ xe như sau: 

Trường hợp xuất trình bằng lái ô tô B2 khi bị kiểm tra bằng lái xe mô tô là không được
Bởi vì: Tại Điều 58 Luật giao thông đường bộ quy định về Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông:
1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này  có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.
2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:
 
a) Đăng ký xe;
b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;
d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.
Như vậy, nếu người điều khiển xe mô tô vi phạm bị Cảnh sát giao thông kiểm tra bằng lái xe mô tô, người điều khiển xe mô tô chỉ xuất trình bằng lái xe ô tô B2 thay cho bằng lái xe mô tô là không được và sẽ bị lập biên bản vi phạm hành chính đồng thời bị xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính Phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.